![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/www-2023-10-13_21-48-28_977313.jpg)
13 ตุลาคม 2566 แด่พระมหากษัตริย์ผู้ทรงเป็นที่รักยิ่งของปวงชนชาวไทยตราบกาลนิรันดร์
จังหวัดพิษณุโลก จัดกิจกรรมน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณเนื่องในวันนวมินทรมหาราช 13 ตุลาคม 2566แด่พระมหากษัตริย์ผู้ทรงเป็นที่รักยิ่งของปวงชนชาวไทยตราบกาลนิรันดร์
วันที่ 13 ตุลาคม 2566 เวลา 07.00 น. นายภูษิต สมจิตต์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก พร้อมด้วย ศาล ทหาร ตำรวจ นายกเหล่ากาชาดจังหวัดพิษณุโลก และหัวหน้าส่วนราชการ หน่วยงานภาครัฐ ภาคเอกชน ร่วมกิจกรรมน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณเนื่องในวันนวมินทรมหาราช 13 ตุลาคม 2566 เริ่มต้นด้วยพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ถวายความเคารพหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบามสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร แล้วร่วมตักบาตรถวายพระราชกุศล พระสงฆ์จำนวน 89 รูปทั้งนี้ ทุกหน่วยงานร่วมพิธีวางพวงมาลาดอกไม้สีเหลือง
โดย ผู้ว่าราชการนำกล่าวน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ ความตอนหนึ่งว่า “เพื่อให้วันคล้ายวันสวรรคตเป็นวันแห่งการร่วมรำลึกและน้อมสำนึกในพระมหากรุณาที่คุณอันหาที่สุดไม่ได้แห่งพระมหากษัตริย์ผู้ทรงมีคุณูปการอันยิ่งใหญ่แก่แผ่นดิน ประกอบกับวันที่ 13 ตุลาคมพุทธศักราช 2566 เป็นวันแห่งการเสด็จสวรรคตครบ 7 ปี หรือ “สัตตมวรรษ” รัฐบาลได้ขอพระราชทานพระมหากรุณากำหนดให้วันที่ 13 ตุลาคมของทุกปีเป็นวันนวมินทรมหาราชเนื่องในวันนี้เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาที่คุณอันหาที่สุดไม่ได้ของพระมหากษัตริย์ผู้ทรงเป็นที่รักยิ่งของปวงชนชาวไทยตราบกาลนิรันดร์”
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/www-2023-10-13_21-17-11_337676-1024x683.jpg)
วิทยาลัยเทคนิคพิษณุโลก
นำโดย นายชลอ ประยูรพันธ์ รองผู้อำนวยการ
ฝ่ายพัฒนากิจการนักเรียนนักศึกษา วิทยาลัยเทคนิคพิษณุโลก
คณะครูและเจ้าหน้าที่บุคคลากรทางการศึกษา เข้าร่วมกิจกรรมครั้งนี้
กิจกรรมช่วง เวลา 07.00 เป็นพิธี เริ่มต้นด้วยพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ถวายความเคารพหน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบามสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร แล้วร่วมตักบาตรถวายพระราชกุศล พระสงฆ์จำนวน 89 รูป
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/www-2023-10-13_21-29-22_279478-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/www-2023-10-13_21-30-37_973242-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/www-2023-10-13_21-46-58_945659-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/www-2023-10-13_21-31-22_688617-1024x683.jpg)
หลังร่วมตักบาตรถวายพระราชกุศล พระสงฆ์จำนวน 89 รูป
เข้าสู่พิธีวางพวงมาลาดอกไม้สีเหลือง
โดย นายชลอ ประยูรพันธ์ รองผู้อำนวยการเป็นผู้แทนจากวิทยาลัยเทคนิคพิษณุโลก ถวายพวงมาลา
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/www-2023-10-13_21-47-36_953889-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/www-2023-10-13_21-36-09_619976-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/www-2023-10-13_21-35-07_475184-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2023/10/www-2023-10-13_21-43-52_177061-1024x683.jpg)