![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/www-2024-02-07_17-35-33_706591.jpg)
วิทยาลัยเทคนิคพิษณุโลก มีปริมาณขยะจากขวดพลาสติกเป็นจำนวนมาก ทำให้เกิดแนวคิดที่จะนำขวดพลาสติกมาแลกน้ำดื่มเพื่อลดปริมาณขยะประเภทขวดพลาสติกให้ลดน้อยลง เพื่อป้องกันและแก้ไขปัญหาขยะพลาสติกได้อย่างมีประสิทธิภาพ และเป็นรูปธรรม ทั้งนี้ การส่งคืนพลาสติกแบบใช้ครั้งเดียว (Single-use plastics) สามารถนำมาแลกน้ำดื่มได้ที่งานสวัสดิการ โดยขวดที่ได้รับการแลกคืนจะถูกนำไปผ่านกระบวนการ เพื่อนำกลับมาซื้อน้ำดื่มหมุนเวียนมาให้นักศึกษาแลกเปลี่ยน และลดจำนวนขยะประเภทขวดพลาสติกลง ทำให้นักศึกษาได้เล็งเห็นถึงคุณค่าของทรัพยากรธรรมชาติ ความสำคัญของการดูแลรักษาความสะอาด และสามารถนำขยะมาบริหารจัดการต่อยอดเป็นน้ำดื่ม เพื่อต่อยอดสู่ความพอเพียงของตัวนักศึกษาได้เป็นลำดับถัดไป
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/www-2024-02-07_17-26-33_212890-1024x683.jpg)
นายชลอ ประยูรพันธ์
รองผู้อำนวยการฝ่ายพัฒนากิจการนักเรียนนักศึกษา
กล่าวเปิดโครงการ
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/www-2024-02-07_17-28-02_217258-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/www-2024-02-07_17-33-53_952461-1024x683.jpg)
นายอัธฌาย์นัน สงวนวงศ์ หัวหน้างานกิจกรรมนักเรียนนักศึกษา และนายกัมพล แสนโสภณ ครูที่ปรึกษาองค์การนักวิชาชีพฯ เป็นผู้ดำเนินโครงการ
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/www-2024-02-07_17-28-11_823498-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/www-2024-02-07_17-28-20_227680-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/www-2024-02-07_17-28-26_995872-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/www-2024-02-07_17-28-51_490534-1024x683.jpg)
![](https://www.pltc.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/www-2024-02-07_17-28-58_729709-1024x683.jpg)